Friday, 22 Nov 2019
Cập nhật luật thuế và kế toán

Hóa đơn lẻ mua hàng của hộ kinh doanh

Hóa đơn lẻ của cơ quan thuế cấp mua hàng của hộ kinh doanh trên 20 triệu có phải chuyển khoản không?

**Căn cứ:

1. Tại khoản 1, điều 9 Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật thuế TNDN quy định về các khoản chi được trừ và không được trừ

2. Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

3. Điểm 4 Thông tư 96/2015/ TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điểm 2.31 Khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định những khoản chi không được trừ

 

ghi hóa đơn hàng hóa thanh toán san phẩm

 

**Theo đó:Điều kiện để tính chi phí hợp lý doanh nghiệp

– Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp

– Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.

– Đối với hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, “trừ các khoản chi của doanh nghiệp cho việc:…; cho việc thu mua hàng hóa, dịch vụ được lập Bảng kê quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này.”

Đối với các trường hợp: Mua hàng hóa là nông, lâm, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;… phải có chứng từ thanh toán chi trả tiền (tiền mặt, hoặc chuyển khoản) cho người bán và Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền của doanh nghiệp kinh doanh ký và chịu trách nhiệm.

**Như vậy:

– Theo công văn trên thì nếu hộ cá nhân đủ điều kiện mua hóa đơn lẻ trực tiếp ( hóa đơn thông thường) của cơ quan thuế nếu giá trị thanh tóan > 20.000.000 thì doanh nghiệp phải thanh tóan bằng chuyển khoản ( ủy nhiệm chi, sec…) thì mới được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN
– Đối với hàng hóa do dân tự đánh bắt nuôi trồng: Mua hàng hóa là nông, lâm, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;… phải có chứng từ thanh toán chi trả tiền cho người bán và Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền của doanh nghiệp kinh doanh ký và chịu trách nhiệm. => thì phải lập bảng kê 01/TNDN + chứng từ thanh tóan ( tiền mặt, ngân hàng) đều là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

– Trường hợp là cá nhân, hộ cá nhân không kinh doanh này, bên đi thuê cũng phải thanh toán chuyển khoản và tài khoản nhận thanh toán phải đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế, khi đó bên đi thuê mới được tính chi phí thuế TNDN.

*Chi tiết tại: Công văn 1130/TCT-CS năm 2014 hóa đơn chứng từ liên quan khi mua hàng hóa của hộ nông dân.

Post Comment