Lớp kế toán trưởng uy tín tại Hà Nội

Trang chủ » Tin tức » Cập nhật luật thuế và kế toán » Quy định về bổ nhiệm kế toán trưởng

Quy định về bổ nhiệm kế toán trưởng

Ông Nguyễn Văn Tiến (Bình Định) tốt nghiệp hệ tại chức ngành ngân hàng của trường Đại học Kinh tế Đà Nẵng và đã có chứng chỉ kế toán trưởng. Ông Tiến hỏi, ông có được bổ nhiệm làm kế toán trưởng không? Đơn vị sự nghiệp tự bảo đảm toàn bộ chi phí hoạt động, có con dấu riêng, trực thuộc UBND huyện thì có được bổ nhiệm kế toán trưởng không?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Theo quy định tại khoản 2, Điều 3 Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT-BTC-BNV ngày 15/11/2013 của Liên Bộ Tài chính, Bộ Nội vụ về hướng dẫn tiêu chuẩn, điều kiện, thủ tục bổ nhiệm, bổ nhiệm lại, bố trí, miễn nhiệm, thay thế và xếp phụ cấp trách nhiệm công việc kế toán trưởng, phụ trách kế toán trong các đơn vị kế toán thuộc lĩnh vực kế toán nhà nước: “Người có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán là những người đã tốt nghiệp trung cấp, cao đẳng, đại học, sau đại học chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán tại các trường trung cấp, cao đẳng, đại học hoặc các học viện ở trong và ngoài nước.”.

dịch vụ báo cáo tài chính tp hcm

Tình huống kế toán thường gặp

Như vậy khi xem xét người có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán thì phải tốt nghiệp 1 trong các chuyên ngành nói trên.

  • Theo quy định tại khoản 1, Điều 6 Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT-BTC-BNV: “Các đơn vị kế toán quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 2 của Thông tư liên tịch này phải bố trí người làm kế toán trưởng”.
  • Điểm a, khoản 2, Điều 2 Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT-BTC-BNV quy định: “Đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, gồm: Đơn vị sự nghiệp công lập tự cân đối thu, chi”.
  • Như vậy, đơn vị sự nghiệp công lập tự cân đối thu chi là đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng.

học chứng chỉ bổi dưỡng kế toán trưởng

Bài viết liên quan:

Leave a Comment